कर्मयोगी इन्स्टिट्यूटमध्ये “मोबाईल टॉवर्सचे किरणोत्सर्ग – समज व गैरसमज” विषयावर कार्यशाळा

कर्मयोगी इन्स्टिट्यूटमध्ये “मोबाईल टॉवर्सचे किरणोत्सर्ग - समज व गैरसमज” विषयावर कार्यशाळा

पंढरपूर:प्रतिनिधी

श्री पांडुरंग प्रतिष्ठान संचालित कर्मयोगी इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी मध्ये इलेक्ट्रोनिक्स अँड टेलीकम्यूनिकेशन विभागातर्फे मोबाईल टॉवर्सच्या किरणोत्सर्गाच्या दुष्परिणामांबद्दलचे गैरसमज दूर करण्यासाठी “मोबाईल टॉवर्सचे किरणोत्सर्ग – समज व गैरसमज” या विषयावर ऑनलाइन पद्धतीने कार्यशाळा आयोजित करण्यात आली होती. भारत सरकारच्या इलेक्ट्रोनिक्स अँड टेलीकम्यूनिकेशन विभागाचे उपमहासंचालक श्री अमर रेलान यांनी या विषयावर सादरीकरणातून मार्गदर्शन केले आणि विद्यार्थ्यांना समजावून सांगितले की मोबाईल टॉवर्समधून होणारी विकिरण ही आयनीकरण नसलेली विकिरण आहेत आणि उत्सर्जन पातळी दूरसंचार विभाग सरकारने निर्धारित केलेल्या मर्यादेपेक्षा कमी आहे. भारताचे पुढे भारतात विहित उत्सर्जन मर्यादा ICNIRP (इंटरनॅशनल कमिशन ऑन नॉन आयोनाइजिंग रेडिएशन प्रोटेक्शन) ने आंतरराष्ट्रीय स्तरावर निर्धारित केलेल्या पातळीच्या 1/10व्या आहेत. दूरसंचार सेवा प्रदात्यांद्वारे स्व-प्रमाणपत्रांव्यतिरिक्त, टॉवरमधील रेडिएशन पातळी यादृच्छिकपणे DoT संघांद्वारे तपासल्या जातात.
श्री. अमर रेलान यांनी असेही सांगितले की, काही एजन्सी/व्यक्ती सामान्य जनतेला मासिक भाडे भरण्याचे आश्वासन देऊन फसवणूक करतात आणि त्यांच्या खात्यात सिक्युरिटी डिपॉझिट म्हणून पैसे जमा करण्यास सांगतात हे दूरसंचार विभागाच्या (DoT) निदर्शनास आणून दिले आहे. पैसे गोळा करणे या एजन्सीजपर्यंत पोहोचणे अशक्य होते. त्यांनी सांगितले की मोबाइल टॉवर बसवण्यासाठी जागा भाड्याने देण्यामध्ये दूरसंचार विभाग/ट्राय प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षपणे सहभागी नाही. टॉवरची प्रत्यक्ष उभारणी करण्यापूर्वी कोणतीही एजन्सी/व्यक्ती ॲडव्हान्स किंवा अर्ज फी किंवा कोणत्याही स्वरुपात पैशाची मागणी करत असल्यास, लोकांना याद्वारे सावधगिरी बाळगण्याची आणि कंपनीची क्रेडेन्शियल्सची पडताळणी करण्याची ताकीद देण्यात आली आहे. साधारणपणे, कोणताही TSP किंवा IP कोणताही कर भरण्यासाठी किंवा इतर कोणत्याही कारणास्तव आगाऊ किंवा कोणतेही पैसे मागत नाही. जर एखाद्या व्यक्तीला अशी कोणतीही फसवणूक करणारा क्रियाकलाप आढळला, तर तो/ती या घटनेची तक्रार स्थानिक पोलिस अधिकाऱ्यांना करू शकतो आणि दूरसंचार विभागाच्या स्थानिक फील्ड युनिटशी देखील संपर्क साधला जाऊ शकतो.

कर्मयोगी इन्स्टिट्यूटमध्ये “मोबाईल टॉवर्सचे किरणोत्सर्ग - समज व गैरसमज” विषयावर कार्यशाळा
कर्मयोगी इन्स्टिट्यूटमध्ये “मोबाईल टॉवर्सचे किरणोत्सर्ग – समज व गैरसमज” विषयावर कार्यशाळा*

श्री पांडुरंग प्रतिष्ठान चे चेअरमन रोहन परिचारक यांनी कार्यशाळेला शुभेच्छा दिल्या. सदर कार्यक्रमावेळी महाविद्यालयाचे प्राचार्य डॉ. एस पी पाटील, कर्मयोगी पॉलिटेक्निक महाविद्यालयाचे प्राचार्य डॉ ए बी कणसे, रजीस्ट्रार श्री. जी डी वाळके, उप प्राचार्य जे एल मुडेगावकर, संशोधन अधिष्ठाता डॉ. अभय उत्पात, विभागप्रमुख प्रा. एस एम लंबे, प्रा.अनिल बाबर, प्रा.राहुल पांचाळ, प्रा.दीपक भोसले, प्रा.अभिनंदन देशमाने तसेच सर्व प्राध्यापक व विद्यार्थी मोठ्या संख्येने उपस्थित होते. सदरच्या कार्याशाळेसाठी प्रा. योगेश घोडके यांनी समन्वयक म्हणून व प्रा. दत्तात्रय चौगुले यांनी तंत्रज्ञ म्हणून काम पाहिले. प्रा. सुशील कुलकर्णी यांनी आभार मानून कार्यशाळेची सांगता केली.

जाहिरात Extra

Video Advertisement

FM Radio सुरू करण्यासाठी खालील त्रिकोणी बटन डबल क्लिक करा

ताज्या बातम्या